அத்தி வரதர் திருவிழா: நிகழ்வைப் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டியவை..


தமிழ்நாட்டின் காஞ்சிபுரம் மாவட்டத்தில் நடைபெற்று வரும் அத்தி வரதர் திருவிழா ஜூலை 1 முதல் தலைப்புச் செய்திகளாகி வருகிறது, இந்தியா முழுவதிலும் இருந்து பக்தர்கள் காஞ்சீபுரத்திற்கு வந்து ஆதி வரதர் பிரார்த்தனை செய்ய வருகிறார்கள்.

48 நாட்கள் நீடிக்கும் இந்த விழா ஜூலை 1 ஆம் தேதி தொடங்கி ஆகஸ்ட் 17 வரை தொடரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஜனாதிபதி ராம் நாத் கோவிந்த் மற்றும் தமிழக முதல்வர் எடப்பாடி கே பழனிசாமி (இபிஎஸ்) ஆகியோர் இந்த மாத தொடக்கத்தில் தெய்வத்திற்கு தங்கள் பிரார்த்தனைகளை வழங்கியதால், இந்த விழா கடந்த இரண்டு வாரங்களில் இருந்து ஏராளமான பக்தர்கள் வரதொடங்கினர்.

அத்தி வரதர் யார்?

விஷ்ணுவின் அவதாரம், அத்தி வரதர் தெய்வம் அத்தி மரத்திலிருந்து செய்யப்பட்ட 9 அடி உயர சிலை, இது வரதராஜ பெருமாள் கோயில் தொட்டியில் இருந்து 40 ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறை கொண்டு வரப்படுகிறது. பல நூற்றாண்டுகள் பழமையான இந்த திருவிழா எப்போதும் காஞ்சிபுரத்தில் உள்ள வரதராஜ பெருமாள் கோயிலில் 48 நாட்கள் நடைபெறும். இருப்பினும், இந்த ஆண்டு பெரும் கூட்டம் இருந்ததால், தெய்வம் அதிக மக்கள் தங்குவதற்காக தேவராஜசாமி என்ற பெரிய கோவிலுக்கு மாற்றப்பட்டது.
இடம்

அத்தி வரதரின் தரிசனம் தற்போது தமிழகத்தின் காஞ்சிபுரம் மாவட்டத்தில் உள்ள தேவராஜசாமி கோவிலில் நடைபெற்றது.
இடத்தை எவ்வாறு அடைவது?

சென்னையிலிருந்து பக்தர்கள் காஞ்சீபுரத்திற்குச் செல்லலாம் அல்லது மாவட்டத்திற்கு ஒரு பேருந்தில் செல்லலாம். பயணம் ஏறக்குறைய இரண்டு மணி நேரம் ஒரு வழி எடுக்கும். பிற மாநிலங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் காஞ்சிபுரத்திற்கு ரயில் அல்லது பஸ்ஸில் சென்று கோவிலை அடையலாம்.

நேரம்

தெய்வத்தின் தரிசனம் அதிகாலை 5 மணியளவில் தொடங்கி இரவு 10 மணி வரை நன்றாக செல்கிறது. பக்தர்கள் பெரும்பாலும் அதிகாலை 3 மணி முதல் கோயிலுக்கு வெளியே தொந்தரவு இல்லாத தரிசனத்திற்காக வரிசையில் நிற்கிறார்கள். காலை 5 மணி முதல் மதியம் 12:30 மணி வரை தரிசனம் நடைபெறும், மாலை 03:30 மணி முதல் இரவு 10 மணி வரை தரிசனம் நடைபெறும். கூட்டத்தின் அளவைப் பொறுத்து, எந்த நாளிலும் காத்திருக்கும் நேரம் மூன்று மணி முதல் ஐந்து மணி நேரம் வரை இருக்கும்.

வரிசைகள்:

கோவிலில் தரிசனத்திற்கு மூன்று வரிசைகள் உள்ளன – ஒன்று முதியவர்கள், கர்ப்பிணிப் பெண்கள் மற்றும் ஊனமுற்றோர்; ஒன்று வி.ஐ.பி.க்கள் மற்றும் சிறப்பு தரிசனம் மற்றும் பொது மக்களுக்கு ஒன்று.

டிக்கெட்

சிறப்பு தரிசனம் செய்ய விரும்புவோருக்கு டிக்கெட் வழங்கப்படுகிறது, மேலும் கோவிலில் வாங்கலாம் அல்லது இந்து மத மற்றும் அறக்கட்டளைத் துறை (HRCE) இணையதளத்தில் ஆன்லைனில் முன்பதிவு செய்யலாம்.

தளத்தில் வாங்கிய டிக்கெட்டுகள் ரூ. 50. சஹஸ்ரநாம அர்ச்சனாவுக்கு வழங்கப்படும் ஆன்லைன் டிக்கெட்டுகளை நான்கு நாட்களுக்கு முன்பே முன்பதிவு செய்ய வேண்டும். ஒவ்வொரு நாளும் காலை 10 மணிக்குத் தொடங்கும் முன்பதிவுகளில், ஒரு நாளைக்கு 500 டிக்கெட்டுகள் – காலை மற்றும் மாலை தலா 250 டிக்கெட்டுகள் உள்ளன. இரண்டு இடங்களுக்கு டிக்கெட் முன்பதிவு செய்யலாம், ஒவ்வொன்றும் காலை 06:30 மணி முதல் மாலை 5 மணி வரை. இந்த டிக்கெட்டுகள் வார நாட்களில் மட்டுமே கிடைக்கும்.

பெரும் கூட்டம் காரணமாக, மாநில அரசு ஒரு எக்ஸ்பிரஸ் சேவா திட்டத்தை அறிவித்தது. இந்தத் திட்டத்தின் கீழ், பக்தர்கள் ஒவ்வொரு நாளும் மாலை 6 மணி முதல் இரவு 10 மணி வரை தொந்தரவில்லாத பக்தியை ரூ. 300. இந்தத் திட்டம் ஆரம்பத்தில் ஒரு நாளைக்கு 500 பக்தர்களுக்கு மட்டுமே நீட்டிக்கப்பட்டிருந்தாலும், இப்போது ஒரு நாளைக்கு 1,000 பக்தர்கள் தங்குவதற்கு இந்த திட்டம் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த திட்டத்தின் கீழ் மதிப்பிடப்பட்ட காத்திருப்பு நேரம் குறைந்தபட்சம் மூன்று மணி நேரம் ஆகும்.

பக்தர்கள் கோயிலுக்குச் செல்லும்போது டிக்கெட்டுகளின் அச்சிடப்பட்ட நகலையும் புகைப்பட அடையாள அட்டையையும் எடுத்துச் செல்ல வேண்டும்.

தெய்வத்திற்கு பிரார்த்தனை செய்ய சராசரியாக ஆயிரக்கணக்கான பக்தர்கள் கோயிலுக்கு வருகிறார்கள். திருவிழாவின் முதல் நாளான ஜூலை 1 ஆம் தேதி கோவிலில் 1 லட்சம் பக்தர்கள் கால் பதித்தனர். அத்தி வரதர் பிரபுவிடம் பிரார்த்தனை செய்வதற்காக சுமார் 34 லட்சம் பக்தர்கள் காஞ்சீபுரத்திற்கு வருகை தந்துள்ளதாக தமிழக அரசு வியாழக்கிழமை அறிவித்தது.

திருவிழாவின் கவனத்தை ஈர்த்து, இந்தியா முழுவதிலும் இருந்து பக்தர்கள் இறைவனின் பார்வையைப் பார்க்க காஞ்சிபுரத்திற்கு வருகை தந்துள்ளனர், மேலும் வரும் வாரங்களில் இந்த பாதை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

வசதிகள்

கோயிலில் உள்ள அதிகாரிகள் பார்வையாளர்களுக்கு குடிநீர், பார்க்கிங் மற்றும் மின் கழிப்பறை வசதிகளை வழங்கியுள்ளனர். இருப்பினும், கோயிலிலிருந்து 6 கி.மீ தூரத்தில் பார்க்கிங் அமைந்துள்ளதாகவும், இ-டாய்லெட்டுகள் கோயில் வளாகத்திற்கு அருகில் எங்கும் இல்லை என்றும் பக்தர்கள் புகார் தெரிவித்துள்ளனர்.


முன்னெச்சரிக்கைகள்

காத்திருப்பு நேரம் குறைந்தபட்சம் மூன்று மணி நேரம் என்பதால், மூத்த குடிமக்கள், கர்ப்பிணி பெண்கள் மற்றும் சுகாதார நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் கோயிலுக்கு வருவதைத் தவிர்க்குமாறு அரசாங்கம் எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளது.

கோயிலில் வசதிகளை வழங்கியிருந்தாலும், பக்தர்கள் நாள் முழுவதும் நீரேற்றமாக இருக்க அவர்களுடன் தண்ணீர் பாட்டில்களையும் கொண்டு செல்வது நல்லது. போதிய பாதுகாப்புப் பணியாளர்கள் வைக்கப்பட்டுள்ள போதிலும், ஆறு பேர் இறந்துள்ளனர் மற்றும் நூற்றுக்கணக்கான மக்கள் கோயிலில் இடிந்து விழுந்துள்ளனர்.

பெரும் கூட்டத்தினருடன் இருக்கும் போது மூச்சுத் திணறல் ஒரு அழுத்தமான பிரச்சினையாக இருப்பதால், நீங்கள் சுதந்திரமாகவும் வசதியாகவும் சுவாசிக்க அனுமதிக்கும் ஆடைகளை அணிவது நல்லது. பக்தர்கள் சுவாசிப்பதில் சிரமத்தின் முதல் அறிகுறியாக அருகிலுள்ள காவல்துறையினரிடம் உதவி கோருமாறு அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.