தெனாலிராமனும் திருடர்களும்


Advertisements

ஒருமுறை கிருஷ்ணதேவராய மன்னர் சிறைச்சாலையை ஆய்வு செய்யச் சென்றபோது, ​​அங்கு கைதிகளாக இருந்த இரண்டு கொள்ளையர்கள், அவரிடம் மண்ணிப்பு கேட்டார்கள். அவர்கள் திருட்டுத் துறையில் வல்லுநர்கள் என்றும் மற்ற திருடர்களைப் பிடிக்க ராஜாவுக்கு உதவ முடியும் என்றும் சொன்னார்கள்.

ராஜா ஒரு கனிவான ஆட்சியாளராக இருந்ததால், அவர்களை விடுவிக்கும்படி தனது காவலர்களைக் கேட்டார், ஆனால் ஒரு நிபந்தனையுடன். அவர் தனது ஆலோசகர் தெனாலி ராமனின் வீட்டிற்குள் நுழைந்து அங்கிருந்து மதிப்புமிக்க பொருட்களைத் திருட முடிந்தால் மட்டுமே அவர்களை விடுவித்து அவர்களை ஒற்றர்களாக நியமிப்பேன் என்று கொள்ளையர்களிடம் கூறினார். திருடர்கள் சவாலுக்கு ஒப்புக்கொண்டனர்.

அதே இரவில் இரண்டு திருடர்களும் தெனாலி ராமனின் வீட்டிற்குச் சென்று சில புதர்களுக்குப் பின்னால் ஒளிந்தார்கள். இரவு உணவிற்குப் பிறகு, தெனாலி ராமன் உலா வர வெளியே வந்தபோது, ​​புதர்களில் ஏதோ சலசலப்பு கேட்டது. தனது தோட்டத்தில் திருடர்கள் இருப்பதை அவர் உடனடியாக உணர்ந்தார்.

சிறிது நேரம் கழித்து அவர் உள்ளே சென்று தனது மனைவியிடம் சத்தமில்லாமல் இரண்டு திருடர்கள் வருவதால் அவர்கள் நமது மதிப்புமிக்க பொருட்களைப் திருடி சென்றுவிடுவார்கள் ஆதலால் நாம் கவனமாக இருக்க வேண்டும் என்று கூறினார். அவர் தங்கம் மற்றும் வெள்ளி நாணயங்கள் மற்றும் நகைகள் அனைத்தையும் ஒரு பெட்டியில் வைக்கச் சொன்னார். தெனாலிக்கும் அவரது மனைவிக்கும் இடையிலான உரையாடலை திருடர்கள் கேட்டார்கள்.

சிறிது நேரம் கழித்து, தனது வீட்டின் கொல்லைப்புறத்தில் உள்ள கிணற்றுக்கு பெட்டியை எடுத்துச் சென்று கிணற்றில் வீசினார். இதையெல்லாம் திருடர்கள் பார்த்தார்கள். தெனாலி தனது வீட்டிற்குள் சென்றவுடன், கொள்ளையர்கள் கிணற்றுக்கு வந்து, அதில் இருந்து தண்ணீரை வெளியேற்றத் தொடங்கினர். அவர்கள் இரவு முழுவதும் தண்ணீர் வரைந்து கொண்டே இருந்தார்கள். ஏறக்குறைய விடியற்காலையில், அவர்கள் பெட்டியை வெளியே இழுக்க முடிந்தது, ஆனால் அதில் கற்களைக் கண்டு அதிர்ச்சியடைந்தார்கள். தெனாலி ராமன் வெளியே வந்து, இரவில் நன்றாக தூங்க அனுமதித்ததற்காகவும், தனது தாவரங்களுக்கு தண்ணீர் ஊற்றியதற்காகவும் அவர்களுக்கு நன்றி தெரிவித்தார். தெனாலி ராமன் தங்களை மிஞ்சிவிட்டார் என்று இரண்டு திருடர்களும் புரிந்து கொண்டனர். அவர்கள் தெனாலி ராமனிடம் மன்னிப்பு கேட்டார்கள், அவர் அவர்களை விடுவித்தார்.

கருத்து:

தவறான கூற்றுக்களை ஏற்றுக்கொள்வதைத் தவிர்க்க வேண்டும் என்பதே கதையின் தார்மீகமாகும்.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.