திருவண்ணாமலை தீபத்திருவிழா..

0
124
திருவண்ணாமலை தீபத்திருவிழா..
திருவண்ணாமலை தீபத்திருவிழா..

முதல் நாள் (1.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா துவாரக் கொடியை ஹோஸ்ட் செய்வதன் மூலம் துவங்குகிறது. காலை மற்றும் இரவு பகவான் அருணாச்சலேஸ்வரர் வெள்ளி வாகனத்தில் ஊர்வலத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்படுவார். ஊர்வலத்தில் பஞ்சமூர்த்திகளும் (பஞ்சமூர்த்திகல்) வெளியே கொண்டு செல்லப்படுகிறார்கள். கணபதி, முருகன், சந்தேஸ்வரர், அருணாச்சலேஸ்வரர் மற்றும் பார்வதி தேவி ஆகியோர் இந்த பஞ்சமூர்த்திகல். இந்த ஊர்வலங்கள் கல்யாண மண்டபத்தில் தீபரதானம் செய்யப்பட்ட பின்னர் வெவ்வேறு வஹான்களில் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன.

இரண்டாவது நாள் (2.12.2019) – இந்திரா விமனம் பகவான் இந்திராவின் தேரில் கார்த்திகை தீபம் திருவிழா தொடங்குகிறது.

மூன்றாம் நாள் (3.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா சிங்கத்தின் ரதமான சிம்ஹா வாகனத்தில் கம்பீரமாக ஊர்வலமாக பஞ்சமூர்த்திகல் ஊர்வலத்துடன் இரவு விழா தொடங்குகிறது.

Advertisements

நான்காவது நாள் (4.12.2019) – காமதேனு வாகனம் அன்று இரவு தொடங்கும் ஊர்வலத்தில் பஞ்சமூர்த்திகல் பகவான் வருகிறார். புனித மரம் கர்பவீருக்ஷமும் ஆண்டவரின் பக்கத்தில் உள்ளது. இந்த மரம் பக்தர்கள் தேடும் அனைத்து விருப்பங்களையும் தவறாமல் வழங்கும் என்று நம்பப்படுகிறது.

ஐந்தாவது நாள் (5.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா இரவில் தொடங்குகிறது. வெள்ளி ரிஷாபா வாகனம் குறித்த இந்த ஊர்வலம் மிகவும் ஈர்க்கக்கூடியது மற்றும் சாட்சியாக அற்புதமானது. சுமார் 25 அடி உயரமுள்ள இந்த வாகனத்தில் பஞ்சமூர்த்திகல் செல்கிறார். ஊர்வலத்தில் சுமார் 17 அடி விட்டம் கொண்ட ஒரு பெரிய குடை கொண்டு செல்லப்படுகிறது.

ஆறாவது நாள் (6.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா பஞ்சமூர்த்திகல் இரவு ஊர்வலத்துடன் வெள்ளி தேரில் அழகாக வடிவமைக்கப்பட்டு கோயிலைச் சுற்றி வரும்போது சுமத்துகிறது.

Advertisements

ஏழாம் நாள் (7.12.2019) – பஞ்சமூர்த்திகல் மகா ரதத்தில் ஊர்வலத்துடன் தொடங்குகிறது, அது மிகப் பெரியது, மேலும் இது சாலையின் முழு அகலத்தையும் கிட்டத்தட்ட ஆக்கிரமித்துள்ளது. இந்த ரதம் வலுவான மற்றும் முரட்டுத்தனமான தூய மரத்தால் ஆனது.

எட்டு நாள் (8.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா இரவில் தொடங்குகிறது, பஞ்சமூர்த்திகல் பிரம்மாண்டமான குதிரை வாகனத்தில் ஊர்வலமாக புறப்படுகிறார். இந்த குதிரையின் சிறப்பு என்னவென்றால், இந்த குதிரையின் நான்கு கால்களும் காற்றில் உள்ளன, அவை தரையைத் தொடாது.

ஒன்பதாம் நாள் (9.12.2019) – பக்தர்கள் கைலாச வாகனம் அன்று ஊர்வலம் செல்வதை பகவர்கள் காணலாம். இந்த விழா பெரும்பாலும் ஒன்பதாம் இரவு நடத்தப்படுகிறது.

Advertisements

பத்தாம் நாள் (10.12.2019) – கார்த்திகை தீபம் திருவிழா அதிகாலை நான்கு மணியளவில் தொடங்கி கோயிலில் பரணி தீபம் எரிகிறது. மாலையில் மகாதீபம் மலையின் உச்சியில் சுமார் ஆறு மணிநேர கடிகாரத்தில் எரிகிறது. திருவண்ணாமலையில் கார்த்திகை தீபம் திருவிழாவின் போது இது மிக முக்கியமான விழா. அருணாச்சலேஸ்வரர் மலை உச்சியில் அக்னி வடிவத்தில் பார்வைக்கு குறிப்பிடப்படுவதாக கூறப்படுகிறது. இந்த புகழ்பெற்ற மற்றும் புனிதமான நிகழ்வைக் காண அருணாச்சலேஸ்வரர் கோவிலில் இந்த நாளில் மிகப் பெரிய கூட்டம் உள்ளது. பெரியவர் நாயகர் தங்கத்தால் ஆன ரிஷாபா வாகனம் மீது ஊர்வலமாகச் செல்வதால் இரவு விழா தொடங்குகிறது. திருவண்ணாமலையில் உள்ள அருணாசலேஸ்வர் கோவிலில் நடந்த மற்றொரு அற்புதமான நிகழ்வு இது.

Advertisements

Leave a Reply